จับสลากแบ่งสายแล้ว ศึกไทยแลนด์ อเมเจอร์ ลีก 2021

0
30

สมาคมฟุตบอลฯ จัดพิธีจับสลากการแข่งขันกีฬาฟุตบอลรายการ ไทยแลนด์ อเมเจอร์ ลีก 2021 โดยมี 179 ทีมเข้าร่วมแข่งขันจากจำนวน 6 ภูมิภาค เพื่อคัดเลือกขึ้นสู่ไทยลีก 3

เมื่อวันที่ 21 เม.ย. สมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ และ บริษัท ไทยลีก จำกัด จัดพิธีจับสลากการแข่งขันกีฬาฟุตบอลรายการ ไทยแลนด์ อเมเจอร์ ลีก 2021 โดยมีนายวรงค์ ทิวทัศน์ เลขานุการ บริษัท ไทยลีก จำกัด เป็นประธาน พร้อมด้วยสโมสรที่ร่วมแข่งขัน เข้าร่วมชมพิธีการจับสลาก

โดยการแข่งขันฟุตบอลไทยแลนด์ อเมเจอร์ ลีก 2021 มีทีมที่สนใจสมัครเข้าร่วมแข่งขันมากถึง 179 ทีม จาก 6 ภูมิภาคทั่วประเทศไทย โดยแบ่งแต่ละภูมิภาคออกเป็นภูมิภาคละ 2 โซน แบ่งเป็นโซนเหนือตอนบน 20 ทีม, โซนเหนือตอนล่าง 14 ทีม, โซนตะวันออกเฉียงเหนือตอนบน 29 ทีม, โซนตะวันออกเฉียงเหนือตอนล่าง 25 ทีม, โซนกรุงเทพมหานคร 20 ทีม, โซนปริมณฑล 19 ทีม, โซนตะวันตกตอนบน 15 ทีม, โซนตะวันตกตอนล่าง 14 ทีม, โซนตะวันออกตอนบน 4 ทีม, โซนตะวันออกตอนล่าง 10 ทีม, โซนใต้ตอนบน 6 ทีม และ โซนใต้ตอนล่าง 3 ทีม

ทั้งนี้จะมีการนำเอาทีมแชมป์ทั้งโซนบนและล่างของแต่ละภูมิภาค มาแข่งขันกันเพื่อหาทีมชนะเลิศของแต่ละภูมิภาค รวมทั้งสิ้น 6 ทีมจาก 6 ภูมิภาค ที่จะคว้าสิทธิ์เลื่อนชั้นสู่ไทยลีก 3 ต่อไป สำหรับกำหนดการแข่งขัน จะมีการแจ้งให้ทราบอีกครั้งโดยผลการจับสลากในรอบแรกมีดังนี้

เหนือ แบ่งเป็น 2 โซน ได้แก่
โซนภาคเหนือตอนบน
มินิลีก กลุ่ม A : เชียงราย เอฟซี, ซีที กรุ๊ป, ปิยมิตร เอฟซี, เจที ฟุตบอลคลับ
มินิลีก กลุ่ม B : ทุ่งโฮ้ง ยูไนเต็ด, สิงห์เหนือ เชียงใหม่, เวียงพิงค์ เรนเจอร์, ซีเอ็ม สตาร์เลี่ยน เอฟซี
มินิลีก กลุ่ม C : เชียงใหม่โค้ชชิ่ง ฟุตบอลคลับ, นอร์ท วชิราลัย เชียงใหม่ ยูไนเต็ด, น่าน เอฟซี
มินิลีก กลุ่ม D : เขลางค์ ยูไนเต็ด, เทพศิรินทร์ เชียงใหม่, ลำพูน เรนเจอร์
มินิลีก กลุ่ม E : อันซีน ลำพูน ยูไนเต็ด, บลูฟินิกซ์ เอฟซี, สตาร์ พาวเวอร์
มินิลีก กลุ่ม F : เชียงรายดราก้อน วีแบค เอฟซี, พีอาร์ซี ซอคเกอร์คลับ, โกสต์เกท เอฟซี

โซนภาคเหนือตอนล่าง
มินิลีก กลุ่ม A : พิจิตร ยูไนเต็ด, สะเดียงอาร์มี่, สวรรคโลก ยูไนเต็ด, สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดพิษณุโลก
มินิลีก กลุ่ม B : นเรศวร เอฟซี, ไฮเทค – เทคโนโลยี, ชาติตระการ ซิตี้
มินิลีก กลุ่ม C : ปากน้ำโพ เอฟซี, หล่มสัก ยูไนเต็ด, ศรีนครทาวน์
มินิลีก กลุ่ม D : นครสวรรค์ เอฟซี, สวนกุหลาบ 9 เอฟซีแอนด์อะคาเดมี, เพชบุระ ยูไนเต็ด, บึงสามพัน เอฟซี

กทม. และปริมณฑล แบ่งเป็น 2 โซน ได้แก่
โซนกรุงเทพมหานคร
มินิลีก กลุ่ม A : คอนเควสต์ เอฟซี, สโมสรฟุตบอลเมืองมีนบุรี, ที เอ็ม ฟุตบอลคลับ, พิมาย ยูไนเต็ด
มินิลีก กลุ่ม B : โรงแรมเมเปิล บางนา ฟุตบอลคลับ, จ่าอากาศ เอฟซี, มหาวิทยาลัยรามคำแหง, เอสพีเอ ทรงพล
มินิลีก กลุ่ม C : ธีรชัยพาเลท สมุทรปราการ เอฟซี, อาม่าแอนด์มาสุข เอฟซี, โรงเรียนนายเรืออากาศ
มินิลีก กลุ่ม D : สมุทรปราการ ยูไนเต็ด, ราชดำเนิน เอฟซี, ไทยสปิริต เอฟซี
มินิลีก กลุ่ม E : ธนบุรี เอสซี, โดม เอฟซี, มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ
มินิลีก กลุ่ม F : ฮิปโป เอฟซี, บีที ยูไนเต็ด, มหาวิทยาลัยกรุงเทพธนบุรี เอฟซี

โซนปริมณฑล
มินิลีก กลุ่ม A : วังน้อย ซิตี้, เอพีดี ยูไนเต็ด, อีจี ไทย เอฟซี. ลูกอีสาน เอฟซี
มินิลีก กลุ่ม B : มีนบุรี ยูไนเต็ด, ดีเอ็กซ์ เอฟซี, ยูงทอง ยูไนเต็ด
มินิลีก กลุ่ม C : สาธร ยูทีเค เอฟซี, บางขุนเทียน ยูไนเต็ด, เมืองกรุง เอฟซี
มินิลีก กลุ่ม D : หนองแค โปลิส เอฟซี, ร่มเกล้า ยูไนเต็ด, ดอนตาล พีซีซีเอ็ม เอฟซี
มินิลีก กลุ่ม E : โรสเอเชีย ธัญบุรี เอฟซี, ศิริศักดิ์ สปอร์ต คลับ, ศรีสมาน ฟุตบอลคลับ
มินิลีก กลุ่ม F : ไอดิน สปอร์ตไทยแลนด์, มูฟ ยูไนเต็ด, ธนบุรี ฟอเรสต์ เอฟซี

ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ แบ่งเป็น 2 โซน ได้แก่
โซนตะวันออกเฉียงเหนือตอนบน
มินิลีก กลุ่ม A : ขอนแก่น ซิตี้, เทคโนสว่าง เอฟซี, เคดีซี โซลูชั่น ฟุตบอลคลับ, กระนวน เอฟซี
มินิลีก กลุ่ม B : ชุมแพ เอฟซี, กาฬสินธุ์ ยูไนเต็ด, ไทเกอร์คิดส์ มุกดาหาร ยูไนเต็ด, บ้านเชียง พีค-วัน ซิตี้
มินิลีก กลุ่ม C : วิทยาลัยพิชญบัณฑิต, สกลนคร ยูไนเต็ด, น้ำพอง ซิตี้
มินิลีก กลุ่ม D : มหาวิทยาลัยราชภัฏมหาสารคาม, จัมปาศรี ยูไนเต็ด, ลาวรรณพาณิชย์ เอฟซี, คลองขาม ยูไนเต็ด
มินิลีก กลุ่ม E : นครดอนเสียด เอฟซี, กาฬสินธุ์ ซอโรพอด เอฟซี, ภูเขียว ยูไนเต็ด
มินิลีก กลุ่ม F : มหาวิทยาลัยราชภัฏร้อยเอ็ด ฟุตบอลคลับ, ไทยแลนด์ ออลสตาร์, วิทยาลัยเทคโนโลยีพลพณิชยการ, ขอนแก่นสามใบเถา เอฟซี
มินิลีก กลุ่ม G : ร้อยเอ็ด 2018, น้ำพอง ยูไนเต็ด, มหาวิทยาลัยภาคตะวันออกเฉียงเหนือ
มินิลีก กลุ่ม H : วิทยาลัยบัณฑิตเอเชีย, เพื่อนแท้นครพนม ซิตี้, จันทรุเบกษา ฟุตบอลคลับ, ฟอลส์ไนน์ ยูไนเต็ด

โซนตะวันออกเฉียงเหนือตอนล่าง
มินิลีก กลุ่ม A : กะดาดซิตี้ สวัสดีสมุนไพร เอฟซี, โรงเรียนศรีสะเกษวิทยาลัย, วิทยาลัยนครราชสีมา, ชัยภูมิ ฮิลล์ ยูไนเต็ด
มินิลีก กลุ่ม B : ยูเนี่ยน โคราช, จตุรพักตรพิมาน สปอร์ต คลับ, เอสแบค พี.เอส.เค เอฟซี
มินิลีก กลุ่ม C : ราษีไศล ยูไนเต็ด, นครราชสีมา โปรคิก ยูไนเต็ด, สุรนารี อาร์มี่ 2 เอฟซี
มินิลีก กลุ่ม D : รัตนบุรี ยูไนเต็ด, เอ็กซ์สตาร์ เขื่องใน ยูไนเต็ด, ปิยะเภสัช เอฟซี
มินิลีก กลุ่ม E : วารินชำราบ เอฟซี, หินโคน ยูไนเต็ด, ร้อยเอ็ด ฟุตบอลคลับ
มินิลีก กลุ่ม F : สุรินทร์ดรา วายเอ็มเอ เอฟซี, ณัฐภัทร ทะเลสด เอฟซี, อุบลคิดส์ ซิตี้
มินิลีก กลุ่ม G : ร้อยเอ็ด พีบี ยูไนเต็ด, ชัยภูมิช้างศึก, มหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา
มินิลีก กลุ่ม H : ปักธงชัย ยูไนเต็ด, อุบลโรเวอร์ส เอฟซี, กันทรลักษ์ ยูไนเต็ด

ภาคตะวันตก แบ่งเป็น 2 โซน ได้แก่
โซนตะวันตกตอนบน
มินิลีก กลุ่ม A : สิงห์บุรี บางระจัน เอฟซี, พีเอส บ้านหมอ เอฟซี, สโมสรฟุตบอลพีทีเอส, ตาลเดี่ยว เอฟซี
มินิลีก กลุ่ม B : สิงห์อุบล เอฟซี, โคกกระท้อน ซิตี้, โคกสำโรง ซิตี้, พัฒนานิคม ซิตี้
มินิลีก กลุ่ม C : ลพบุรี ซิตี้, ลพบุรี ยูไนเต็ด, ปากช่อง เอสซีเค, ละโว้ ยูไนเต็ด
มินิลีก กลุ่ม D : มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลรัตนโกสินทร์, แอร์พอร์ต สเตเดี้ยม, อุดร บ้านจั่น ยูไนเต็ด

โซนตะวันตกตอนล่าง
มินิลีก กลุ่ม A : ยิ่งเจริญ เอฟซี, เคที ยูไนเต็ด, เอสทีเค เมืองนนท์, วิทยาลัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีการกีฬา มหาวิทยาลัยมหิดล
มินิลีก กลุ่ม B : ไทรโยค ยูไนเต็ด, เมืองเก่า กำแพงแสน, สถานีตำรวจดอนเมือง
มินิลีก กลุ่ม C : ท่าม่วง เอฟซี, โบราณ กำแพงแสน ยูไนเต็ด, เอฟซี เขากำแพง
มินิลีก กลุ่ม D : เคยู กำแพงแสน เอฟซี, ทัพหลวง ยูไนเต็ด, บ้านใหม่ เอฟซี, ธนบุรี ซิตี้

ภาคตะวันออก แบ่งเป็น 2 โซน ได้แก่
โซนตะวันออกตอนบน
มินิลีก กลุ่ม A : ปราจีนบุรี ยูไนเต็ด, แปดริ้ว ยูไนเต็ด, ปราจีนบุรี ซิตี้, นครนายก เอฟซี

โซนตะวันออกตอนล่าง
มินิลีก กลุ่ม A : พีฒนา เอฟซี, นาคร ยูไนเต็ด, คลองเจ้าบูลเคน เอฟซี
มินิลีก กลุ่ม B : บางกอกซิตี้ เอฟซี, บ้านแก้ง ยูไนเต็ด, ฮาร์มอนิอัส ยูไนเต็ด
มินิลีก กลุ่ม C : สโมสรกีฬาฟุตบอลเมืองพัทยา, เทศบาลตำบลเขาบายศรี, ปุณิกา-มาม๊องต์ เอฟซี, วิทยาลัยเทคโนโลยี ไฮเทค สระแก้ว

ภาคใต้ แบ่งเป็น 2 โซน ได้แก่
โซนใต้ตอนบน
มินิลีก กลุ่ม A : เอมเอ็ช นครศรี เอฟซี, ศรีวิชัย เอฟซี, โรงเรียนท่านครญาณวโรภาสอุทิศ
มินิลีก กลุ่ม B : ภูเก็ต อันดามัน เอฟซี, พังงา ยูไนเต็ด, แอมวิช ยูนิเทค อันดามันบลูมาลีน ภูเก็ต

โซนใต้ตอนล่าง
มินิลีก กลุ่ม A : ยังสิงห์ ยูไนเต็ด, สงขลาอัสลาน ทีเอสยู, สลาตันสตูล ซิตี้
โดยโซนนี้ จะมีการแข่งแบบพบกันหมดในแต่ละกลุ่ม และนำอันดับ 1 และ 2 ของกลุ่ม มาแข่งขันกันอีกครั้ง เพื่อหาผู้ชนะประจำโซน